Mượn danh thuê bao điện thoại

Bị bạn thân lén mượn CMND, hộ khẩu đi đăng ký thuê bao điện thoại và xài thoải mái. Đến lúc nhà mạng đòi nợ vài triệu tiền cước, khổ chủ mới giật mình.

 

 

Cuối năm 2012, nhân viên thu cước điện thoại bất ngờ có mặt tại nhà chị Nguyễn Thị Ngọc Nữ (24 tuổi, Q. Tân Bình, TP. HCM) với tờ hóa đơn cước điện thoại di động trả sau tới 4 triệu đồng. Dù chị Nữ khăng khăng mình không sở hữu số điện thoại đang nợ cước phí đó nhưng họ tên, địa chỉ, số CMND của chủ thuê bao trên giấy tờ đúng là của chị.

Mượn tạm giấy tờ

Bàng hoàng với món nợ vô lý, chị Nữ đến điểm đăng ký thuê bao để tìm hiểu. Tại đây, quả thật có hồ sơ đăng ký mở thuê bao trả sau, đầy đủ bản sao CMND, hợp đồng như quy định. Tuy nhiên, chị Nữ khẳng định chưa bao giờ thực hiện giao dịch này. Suy nghĩ hồi lâu, chị phát hiện tư cách pháp nhân của mình đã bị lợi dụng.

Nhìn nét chữ, chị đoán ra người cầm CMND của mình đi ký hợp đồng là Trần Thị Mộng Vân (24 tuổi, Đức Huệ, Long An), cô bạn thân thời đại học, 2 tháng trước có xin ở nhờ nhà chị Nữ trong khi chưa tìm được nhà trọ mới.

Vân lợi dụng bạn thân không đề phòng đã lấy cắp CMND, sổ hộ khẩu của chị Nữ đến đại lý viễn thông mở tài khoản trả sau. Chị Nữ đã buộc đại diện công ty viễn thông giải thích vì sao để xảy ra một hợp đồng không chính chủ như vậy. Lúc này, nhân viên đại lý mới thừa nhận do đối chiếu thấy giấy tờ khớp với nhau nên cứ vậy tiến hành cung cấp thuê bao mới, không ngờ giấy tờ thật, người giả.

Nỗi khổ chính chủ

Lúc này, chị Nữ đến nhà trọ tìm Vân để giải quyết sự việc nhưng không tìm được cô bạn thân vì cô này đã chuyển đi cách đây một tuần, cắt đứt mọi liên lạc.

Dù thừa nhận có sai sót nhưng đại lý viễn thông vẫn yêu cầu chị thanh toán cước điện thoại. Họ lập luận rằng chị Nữ cũng có lỗi khi không quản lý tốt giấy tờ nên mới xảy ra cớ sự. Mất đầu mối của Vân nhưng cũng không thể tự nhiên mất trắng 4 triệu đồng cho dịch vụ mà mình không hề dùng, chị Nữ nhất quyết không chịu trả tiền cước và cho rằng đại lý viễn thông phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về sai sót này. Liệu trong trường hợp này, chị Nữ có phải mất tiền để giải quyết êm xuôi rắc rối do quá bất cẩn để bị người bạn thân lừa hay công ty viễn thông nọ sẽ phải xóa nợ cước cho chị?

Bạn Ngọc Nữ đã không sử dụng số thuê bao đó, không ký hợp đồng và cũng không ủy quyền cho ai đăng ký thông tin thuê bao số điện thoại thì không có trách nhiệm trả tiền cước.

Vân đã có hành vi lừa dối - tự ý sử dụng tên bạn để đăng ký. Còn công ty viễn thông đã thiếu trách nhiệm kiểm tra, giám sát trong việc cho đăng ký. Hai bên đều có lỗi để xảy ra hậu quả. Theo Điều 132, Bộ Luật Dân sự quy định: “Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa. Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu. Lừa dối trong giao dịch là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó…”. Theo đó, phía đại lý viễn thông có thể khởi kiện để buộc chị Vân hoàn trả tiền cước. Trong trường hợp, không thể tìm thấy chị Vân thì đại lý viễn thông phải gánh chịu toàn bộ thiệt hại tài sản.

 ThS. - Luật sư Vũ Xuân Hòa Đoàn Luật sư TP. HCM, Giám đốc Công ty Luật Lương Vũ

Lê Hoài

----------

Có thể bạn chưa biết?

Được biết từ ngày 15-4-2013 sẽ bắt đầu xử phạt xe không chính chủ. Như vậy, khi tôi đang lưu thông trên đường, CSGT có quyền yêu cầu dừng xe để kiểm tra chủ sở hữu chiếc xe đúng không?

Trần Đăng (Đồng Nai)

Theo điều 9 Thông tư 11/2013/TT-BCA quy định: “Xe đang lưu thông trên đường, cảnh sát giao thông không được dừng xe để kiểm soát, xử lý hành vi “không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định”.

Thông qua công tác đăng ký, cấp biển số, điều tra, giải quyết tai nạn giao thông, qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ; các trường hợp phương tiện vi phạm bị tạm giữ theo quy định và qua điều tra các vụ án hình sự, nếu phát hiện người mua hoặc người bán không làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe thì cảnh sát giao thông sẽ xác minh, xác định rõ hành vi vi phạm: “mua, bán xe không sang tên” và xử phạt trường hợp quá thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ mua, bán xe nhưng chưa làm thủ tục sang tên, di chuyển thay đổi đăng ký xe theo quy định.

Yahoo! Hỏi & Đáp

Đang tải...

LƯU Ý

Phần bình luận tạo điều kiện cho bạn thảo luận, nêu thắc mắc, và chia sẻ ý kiến. Sau đây là những điều cần lưu ý khi đăng lời bình:


1. Quan tâm và tôn trọng những người cùng bình luận, và cộng đồng bạn đọc ở Việt Nam nói chung.

2. Không dùng từ ngữ tục bậy, chửi bới, thô lỗ, hoặc khiêu dâm.

3. Không dùng ngôn ngữ có tính lăng mạ, sỉ nhục, chửi rủa.

4. Không quấy rối, gây phiền nhiễu cho người khác, hoặc đe dọa đến sự an toàn và tài sản của người khác; không vu khống, nói sai sự thật, làm mất danh dự, hoặc mạo nhận một ai đó.

5. Không đăng các quảng cáo thương mại.

6. Đây là một diễn đàn công cộng. Do đó không nên đăng các thông tin cá nhân như số điện thoại, địa chỉ email, tài khoản ngân hàng, thẻ tín dụng, hoặc các thông tin quan trọng khác.

7. Tất cả các ngôn ngữ html và đường link đều không được phép.


Yahoo có quyền từ chối hoặc xóa bỏ bất cứ lời bình nào không phù hợp với các quy định nói trên hoặc không đúng với Quy tắc sử dụng dịch vụ của Yahoo (Yahoo Terms of Service), đồng thời có thể đình chỉ hay khóa hoàn toàn tài khoản Yahoo của bạn (bao gồm cả email) nếu phát hiện vi phạm.


Các lời bình dưới đây do người sử dụng Yahoo đăng tải, thể hiện quan điểm riêng của chính người đó. Yahoo và các đối tác cung cấp nội dung của bài viết nói trên không xác nhận, chứng thực, và không chịu bất cứ trách nhiệm và nghĩa vụ pháp lý nào cho các lời bình này.

 

Đọc nhiều nhất